![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/กีฬาสี-1024x684.jpg)
Sports Day 2023 โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ปีนี้เป็นอีกครั้งที่จัดขึ้นอย่างสนุกสนาน และเต็มไปด้วยเสียงหัวเราะรอยยิ้ม ของทั้งนักเรียนและผู้ปกครองที่ต่างเข้ามาให้กำลังใจลูกๆ หลานๆ กันเพียบทั้งโซนมัธยมฯ และฝั่งประถมศึกษา เหมือนเช่นเคย โดยมี ดร.ภัทรี สุรโรจน์ประจักษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา กล่าวพิธีเปิดการแข่งขันและให้โอวาทนักกีฬา พร้อมคณะครูอาจารย์ ร่วมชมการแข่งขันและดูแลนักเรียนทุกระดับชั้นอย่างใกล้ชิด
เริ่มที่บรรยากาศรุ่นเล็กเด็กประถมฯ กันก่อน แม้จะเป็นรุ่นจิ๋วแต่บอกเลยว่าหัวใจใหญ่โตมาก เรียกว่าทุกสีทั้งสีแดง, สีฟ้า , สีเขียว และสีเหลือง ต่างพกไอเดียสีสันกองเชียร์ ขบวนพาเหรดจัดหนัก จัดเต็ม มาประชันกันแบบไม่มีกั๊กทำเอาคนดูคุณพ่อคุณแม่และ ผู้ปกครอง อึ้งไปตามๆกัน
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/414175944_748213194006047_3660497345328682208_n-1024x683.jpg)
เพราะทุกสีบอกเลยว่าล้วนมีทีเด็ด ทั้งสีแดง กับการครีเอทความอินเทรนด์ต้อนรับปีมังกรด้วยโทนสีโดดเด่นเอาความเป็นไชน่ามาเป็นธงนำธีมการเชียร์ เอาให้เห็นภาพก็ให้นึกถึงหนังเรื่องเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ประมาณนั้นเลย
สีเหลืองก็ไม่น้อยหน้ากับการแปลงโฉม เหล่าน้อง ๆ เด็กนักเรียนด้วยสไตล์ God of Egypt เจ้าหญิงคลีโอพัตรา มาเรียกเสียงฮือฮาจากบรรดาเอฟซีพ่อพ่อ แม่แม่ เช่นกัน
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/412980077_747502090743824_6214342800043789400_n-1024x682.jpg)
ด้านสีเขียว ขอแหวกกระแสข้ามฟากจากโซนเอเชีย และอีกฟากโลกมาประกวดแบบชูเอกลักษณ์ความเป็นไทยกับธีมแห่บั้งไฟพญานาค ที่บ่งบอกความเป็นสีเขียว พร้อมนางฟ้อนนางรำ แฝงศิลปะประเพณีพื้นบ้านสะท้อนเอกลักษณ์ของชาวอีสาน
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/414301931_748213137339386_689846357384986619_n-1024x683.jpg)
ขณะที่สีฟ้า มาในแบบสบายๆ เรียกว่ายกทั้งทะเลและท้องฟ้ามาไว้ที่โรงเรียนปลูกปัญญา ฯ กันเลย แถมด้วยคำคมเรียกยอดไลค์เกาะกระแสโซเชียลแบบทัชใจสุดๆด้วยวลี เช่น “ถึงทะเลอาจพัดให้โซเซ แต่ทะเลใจไม่เคยเทใคร ” เป็นต้น
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/414162307_748215317339168_1784018511956605687_n-1024x683.jpg)
ขณะที่พอมาถึงโหมดการแข่งขันกีฬาเด็ก ๆ ก็สู้ไม่ถอยแสดงศักยภาพโชว์ทักษะด้านกีฬากันอย่างเต็มที่ ทั้งกีฬาประเภทเดี่ยว และประเภททีม ที่ทุกคนต่างให้ความร่วมมือกันเป็นอย่างดี นอกจากนี้ยังได้กำลังใจจากทางคุณครูแต่ละสีที่ร่วมเอ็นจอย ความบันเทิงกับนักเรียนแบบเกินร้อยใส่เต็มสุดๆ ทั้งร้อง ทั้งเต้น ทำเอาสแตนด์กองเชียร์แต่ละสีกลายเป็นเวทีแดนซ์ไปเลย
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/412889646_747502270743806_2329081901200584272_n-1024x683.jpg)
ขยับมาฟากรุ่นพี่มัธยมศึกษาตอนปลาย กันบ้างบอกเลยว่าเป็นช่วงเวลาปล่อยของ โชว์ความสามารถกันเลยก็ว่าได้เพราะแม้จะมีเพียงสองสี แต่ตลอดการแข่งขันไม่ว่าจะเป็นการประกวดกองเชียร์ , เชียร์ลีดเดอร์ หรือพอถึงโหมด แข่งกีฬาก็เต็มไปด้วยความเข้มข้น
เพราะทั้งสีฟ้า และสีแดงต่างส่ง “ตัวตึง” ของแต่ละสีมาแข่งขัน มาร่วมโชว์การแสดง ซึ่งก็เป็นไปตามนั้นจริงๆ เพราะลีลาการร้อง การเต้นทั้งสองสี นั้นบอกเลยว่าตระการตา แม้จะเป็นโชว์ที่มีความต่างชนิดสุดขั้วก็ตาม
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/414051928_747550617405638_2879842470801852604_n-1024x684.jpg)
โดยฝั่งสีฟ้า ปีนี้ปล่อยทีเด็ดโชว์ลีลาเต้นคัฟเวอร์สไตล์ k – pop ผสมผสานแท็กทีมเชียร์ลีดเดอร์ สะกดทุกสายตาคนมอง พร้อมส่งละครสั้นแฝงความดีสอดแทรกสไตล์แบบละครคุณธรรม มาไว้เป็นแง่คิดเตือนใจ
ขณะที่ฟากสีแดง มาในสไตล์ไทบ้านยกขบวนรถแห่พร้อมคณะหางเครื่องลูกทุ่งหมอลำ ทั้งชายและหญิง ด้วยสีสันเสื้อผ้าสีแดงฉูดฉาดและเสื้อผ้าสีสะท้อนแสง เรียกเสียงกรี๊ดสนั่นจากคนดูแบบสุดๆ
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/413047375_747550614072305_6342198473133095485_n-1024x684.jpg)
ทั้งจากศิษย์ปัจจุบันและรุ่นพี่ที่จบไปแล้วก็มาร่วมเชียร์ให้กำลังใจเพื่อนๆและรุ่นน้องในการแข่งขันกีฬาสีนี้เช่นกัน เรียกว่าสายสัมพันธ์พี่น้องสีฟ้า-เหลือง Plookpanya School นั้นแน่นแฟ้นกลมเกลียวกันมากๆ
ชัดเจนเลยก็ในช่วงการแข่งขันกีฬา ที่กำลังใจส่งให้กันและกันแทบไม่ขาด ทั้งเสียงกรี๊ด เสียงเฮ เสียงตะโกน เสียงตีกลอง ปลุกเร้าตลอดการแข่งขันอย่างกึกก้องและดังกระหึ่ม ทั้งในช่วงแข่งขันวิ่งผลัด , ประลองความแม่นยัดห่วงบาสเกตบอล และแข่งกินเร็ว รวมถึงช่วงกีฬาเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างครู และนักเรียนกับกีฬา “แชร์บอล” ก็ได้รับความร่วมมือ เสียงเชียร์ให้กำลังใจจากนักเรียน , ครู มากมาย
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/412882815_747508404076526_8553368283758446678_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/414051943_747507584076608_5537548465813535909_n-1024x682.jpg)
จริงอยู่แม้การแข่งขันกีฬา จะแข่งขันเพื่อชัยชนะ ทว่าเหนือสิ่งอื่นใด ความมีน้ำใจนักกีฬา รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย ก็ยังคงเป็นเรื่องสำคัญที่นักกีฬาทุกคนต้องมี
เช่นเดียวกับที่อีกฝ่ายร่วมแสดงความยินดีในชัยชนะของเพื่อน รวมถึงการดึงมืออีกฝ่ายขึ้นมาเมื่อล้มลงก็เป็นเรื่องน่าชื่นชม เรียกว่าเป็นภาพที่สวยงามและเปี่ยมด้วย “มิตรภาพ” ของนักเรียนรร.ปลูกปัญญา นครราชสีมา ในการแข่งขันกีฬา Sports day ครั้งนี้ ที่ทำเอาเห็นแล้วใจฟู แบบสุดๆ สวัสดีปีใหม่ นักเรียน และผู้ปกครอง ทุกคน ไว้พบกันปีการศึกษาใหม่และในการแข่งขันกีฬาสี 2567
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/414078236_747515347409165_3418605748564752631_n-1024x682.jpg)
โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา เปิดรับสมัครนักเรียนเทอมใหม่ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
โทรศัพท์ 044-927-111
เว็บไซต์ www.plookpanya.ac.th
ไลน์ (LINE) @plookpanya
โรงเรียนปลูกปัญญา “แลนด์มาร์คแห่งการเรียนรู้และค้นพบตัวเอง”
“𝐒𝐄𝐋𝐅-𝐃𝐈𝐒𝐂𝐎𝐕𝐄𝐑𝐈𝐍𝐆 𝐈𝐒 𝐓𝐇𝐄 𝐁𝐄𝐆𝐈𝐍𝐍𝐈𝐍𝐆 𝐎𝐅 𝐓𝐑𝐔𝐄 𝐖𝐈𝐒𝐃𝐎𝐌”