![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4986-1-1024x632.jpg)
โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา คณะครูอาจารย์ให้เกียรติต้อนรับคณะอาจารย์ และนักศึกษาปริญญาโท หลักสูตรศึกษาศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาการบริหารการศึกษา คณะศึกษาศาสตร์ วิทยาลัยพิชญบัณฑิต จังหวัดหนองบัวลำภู ณ ห้องออดิทอเรียม ที่เดินทางเข้าเยี่ยมชมโรงเรียน Plookpanya School
โดยมี ดร.ภัทรี สุรโรจน์ประจักษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา กล่าวต้อนรับอย่างเป็นทางการ ต่อด้วยการแนะนำตัว และบอกเล่าประสบการณ์ของนักเรียน ที่ถ่ายทอดมุมมองประสบการณ์ความภาคภูมิใจในการเรียนที่ Plookpanya school จนสามารถนำความชอบของแต่ละคนเป็นธงนำไปศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษาได้ในคณะที่ตนสนใจทั้งด้านการแพทย์, สายบันเทิง และสายสปอร์ต
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/430149865_788386409988725_2727671815018387360_n-1024x682.jpg)
จากนั้น นักศึกษาวิทยาลัยพิชญบัณฑิต รุ่นที่ 10 ในโครงการศึกษาดูงานและสัมมนาการบริหารการศึกษา ครั้งนี้ได้เยี่ยมชมโรงเรียนแบบเอกซ์คลูซีฟ ตั้งแต่ระดับอนุบาล, ประถมศึกษา และมัธยมศึกษา โดยตลอดการทัศนศึกษา ทางคุณครูโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ยินดีให้คำแนะนำเพื่อรับทราบถึงวัตถุประสงค์แนวทางการเรียน การสอน ของโรงเรียนในแต่ละระดับชั้น
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/430182160_788386923322007_5142760075588742984_n-1024x682.jpg)
อาทิ การนำหลักสูตรเคมบริดจ์ ที่ได้รับการยอมรับทั่วโลกจากสหราชอาณาจักร มาบูรณาการประยุกต์ใช้การเรียนการสอนรวมถึงความชัดเจนเรื่อง Career Pathways ที่มีนักเรียนเป็นศูนย์กลาง เลือกเรียนได้ตามความสนใจ และความถนัด อันจะนำไปสู่การต่อยอดสู่อาชีพในอนาคตของนักเรียนเอง
พร้อมกันนี้ นักศึกษาปริญญาโท วิทยาลัยพิชญบัณฑิต ได้เดินชมโซนกีฬา ภายในโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา โรงยิมเนเซียมสถานที่ฝึกซ้อมบาสเกตบอล, แบดมินตัน, วอลเลย์บอล และห้องจำลองกอล์ฟ Simulator ทันสมัยไปกับเครื่องวัดค่าพลัง Track Man ที่นักกอล์ฟทั่วโลกนิยมฝึกซ้อม
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4823-1-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4963-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/430182306_788386519988714_1013996989846638597_n-1024x682.jpg)
โดยในกิจกรรมกอล์ฟ “ปันปัน” พงศ์ปณต จีนากูล วงสวิงทีมชาติไทย และ “หมีพูห์” ชนินทร์ อมรรัตนสิริโชค นักกอล์ฟฝีมือดีในโครงการ Sport Program และ Plookpanya Golf Learning Center ร่วมให้คำแนะนำการเล่นกอล์ฟ และอธิบายความล้ำสมัยของอุปกรณ์ Track Man ท่ามกลางความสนใจนักศึกษาป.โท ที่ขอลองตีกอล์ฟบรรยากาศเต็มไปด้วยความสนุกสนาน รวมถึงได้แวะเข้าชมโซนศิลปะ Arts Program และพูดคุยทักทาย นักเรียนอย่างเป็นกันเอง ขณะกำลังรวมกลุ่มวาดภาพ และระบายสี
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4514-1024x681.jpg)
โดยการโครงการศึกษาดูงานนักศึกษาป.โท ครั้งนี้ได้มีการแบ่งกลุ่มล้อมวงทำกิจกรรมร่วมกัน เพื่อแบ่งปันแนวความคิดด้านการศึกษา ซึ่งโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา หวังว่าการทัศนศึกษาเยี่ยมชมโรงเรียนครั้งนี้ จะเป็นประโยชน์ต่อคณะนักศึกษาปริญญาโท หลักสูตรศึกษาศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาการบริหารการศึกษา คณะศึกษาศาสตร์ วิทยาลัยพิชญบัณฑิต
เพื่อนำไปต่อยอดบูรณาการ ด้านการเรียนการสอนบนความเชื่อที่ว่านักเรียนทุกคนล้วนมีความรู้ความสามารถที่จะพัฒนาและส่งเสริมให้เติบโตเป็นเมล็ดพันธุ์ ที่มีคุณภาพเพื่อเป็นกำลังสำคัญขับเคลื่อนประเทศชาติ ก้าวหน้าต่อไปได้ในอนาคต
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4888-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4851-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4668-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4496-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4865-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4662-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4924-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4923-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_4678-1024x681.jpg)