![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/image-2.png)
คุ้มค่าสมราคาการรอคอยอย่างแท้จริง สำหรับแมตช์กอล์ฟกระชับมิตรเชื่อมความสัมพันธไมตรี ระหว่างมหาวิทยาลัย Fukui University และเยาวชน Fukui Senior High School จากประเทศญี่ปุ่น ร่วมออกก๊วนโชว์สวิงพร้อม ๆ นักกีฬากอล์ฟ โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ในกิจกรรม 𝙋𝙋𝙔 𝙭 𝙁𝙐𝙆𝙐𝙄 𝙂𝙊𝙇𝙁 “𝙁𝙧𝙞𝙚𝙣𝙙𝙡𝙮 𝙊𝙪𝙩𝙞𝙣𝙜” 𝟮𝟬𝟮𝟰 ที่สนามกอล์ฟ Panorama golf club อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา บรรยากาศบอกเลยว่าคึกคักสุด ๆ จากความร่วมมือของสองผู้บริหาร คุณอัชฌา ลีอังกูร ผู้บริหารโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา พร้อมด้วย Mr. Ken Kanai President of Fukui University of Technology ระหว่างวันที่ 21 – 25 กุมภาพันธ์ 2567
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/429498352_375943892029300_8833578953172372949_n-1-1024x682.jpg)
ทัพนักกอล์ฟ Fukui นำโดยครูผู้สอน Fukuoka Yasafumi ตามด้วยนักกีฬามหาวิทยาลัย Kato Masaru , Sato Mirano, Matsuoka Shoma เยาวชนชาย Yamada Ryuki, Takano Kazuya, Kano Daiki, Okumura Kengo , Fujii Kyo และ Kaneshiro Keiji เยาวชนหญิง Takeeuchi Yui, Matsuoka Anju, Yamazaki Ayu และ Takagishi Kaori
ขยับมาดูไลน์อัพทีมกอล์ฟ PPY ก็จัดหนัด ชุดใหญ่มาประชันฝีมือกันแบบไม่มีกั๊ก อาทิ “ปันปัน” พงศ์ปณต จีนากูล ดีกรีกอล์ฟทีมชาติไทย โดยมี “ตั๋งตั๋ง” พัชธรณ์ ลิมปิสวัสดิ์ , “แพททริค” แพทริค แค็นดอลล์ ไฮเอิลบรอน , “นนท์” ณัฐชนน โพธิ์เกษม , “หมีพูห์” ชนินทร์ อมรรัตนสิริโชค , “โชค” ชินภัทธ รัตนะ และ “บอส” พงศพัศ ศรอินทร์ นักกอล์ฟดาวรุ่งของโรงเรียน Plookpanya School ร่วมออกรอบ รวมถึงทีมหญิงก็ล้วนน่าจับตาอาทิ “กล้วยไม้” ศิริพร หลวงแนม, “ยี่หวา” ศรัณยาพร ลิมปิสวัสดิ์ และ “ซิดนีย์” พิชญพัตต์ สุรอารีย์กุล
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/409025385_375513885405634_2756544430124906478_n-1024x682.jpg)
กติกาการอออกรอบของทั้งสองโรงเรียน จะแบ่งเป็น 6 ก๊วน โดยจะเป็นการจอยกลุ่มร่วมออกรอบไปพร้อมกันทั้งหมด 18 หลุม ซึ่งตลอดการตีการเล่นนั้นนักกอล์ฟทุกคนตั้งใจ และทุ่มเทกันอย่างมากทำให้บรรยากาศเต็มไปด้วยความสนุก เรียกว่าเป็นเกมกอล์ฟระดับคุณภาพได้เลย และที่ประทับใจมาก ๆ เมื่อถึงเวลานักกอล์ฟโรงเรียนไหน ตีลงหลุมจนครบทุกหลุมจะได้รับเสียงปรบมือและคำชื่นชม จากเพื่อนนักกอล์ฟด้วยกันเรียกว่าเป็นมิตรภาพ ของทั้งสองโรงเรียนที่เห็นแล้วใจฟูมากๆ
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428632712_375944142029275_8342878004517921755_n-1024x682.jpg)
นับว่าเป็นอีกวันที่เชื่อเหลือเกินว่า นักกอล์ฟ Fukui ที่เดินทางมาไทย มาร่วมกิจกรรมโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา จะเต็มไปด้วยความสนุก และประทับใจในพาร์ทการเล่นกีฬากอล์ฟ PPY x FUKUI “Friendly Outing” 2024 หลังจากในก่อนหน้านั้นนักกอล์ฟ FUKUI และโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ได้ร่วมกิจกรรม PPY x FUKUI Golf Camp 2024 อาทิ การออกรอบอตีกอล์ฟ สนามเสือปาร์ค , สนามสุรนารี กอล์ฟคลับ และการไดร์ฟกอล์ฟที่สนามฝึกกีฬากอล์ฟ กองทัพน้อยที่ 2
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428599779_375515612072128_8981830458185474884_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/429554999_375943965362626_3646781197760178214_n-1024x682.jpg)
พร้อมกันนี้คณะนักกอล์ฟ FUKUI ยังได้ทัวร์ชมอาณาจักรผลิตกริปไม้กอล์ฟแบรนด์ชื่อดังระดับโลก Golf Pride แถมร่วมกิจกรรมทำบุญตักบาตร เนื่องในวันมาฆบูชา 2567 และร่วมชมแสงสีเสียงในงานศิลปวัฒนธรรมอุดมศึกษา ครั้งที่ 22 ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428625187_375943912029298_2327048061319470740_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428646966_375515815405441_4096083425107943254_n-1024x682.jpg)
โดยก่อนเดินทางกลับญี่ปุ่น นักกอล์ฟ FUKUI เดินทางเที่ยวเมืองโคราชด้วยการนำพวงมาลัยไปไหว้สักการะ ย่าโม แลนด์มาร์คสำคัญจังหวัดนครราชสีมา รวมถึงไปไหว้พระอารามหลวงคู่เมืองโคราช วัดพายัพ และ วัดพระนารายณ์มหาราช โดยหม่อมหลวงโอรัส เทวกุล ที่ปรึกษาโครงการกีฬาโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ให้เกียรติร่วมทริป พร้อมให้บอกเล่าเรื่องราวความเป็นมาของเมืองโคราชและวัดต่าง ๆ
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428623470_375943928695963_4467037261795896351_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428623822_375944248695931_2136300248099668723_n-1024x682.jpg)
จากนั้นเดอะมอลล์ โคราช โดยได้รับการต้อนรับเป็นอย่างดี จากคุณปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้บริหารเดอะมอลล์ โคราช พร้อมทีมงาน ร่วมต้อนรับนำคณะกอล์ฟ FUKUI เดินทางชมโซนจำหน่ายอุปกรณ์สินค้ากีฬา Sport mall และ ARI ซึ่งได้รับความสนใจจากนักกีฬากอล์ฟทั้งชายและหญิง โดยเฉพาะอุปกรณ์กอล์ฟ
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428623229_375945635362459_6768583693787727619_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/429664125_375944548695901_7658519879187864909_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428632721_375945088695847_8585949932281777033_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428623048_375945768695779_1007937539555647209_n-1024x682.jpg)
โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ขอขอบคุณทุกความร่วมมือ คณะผู้บริหาร ครู นักเรียน นักกีฬากอล์ฟ Plookpanya School มหาวิทยาลัย Fukui University และเยาวชน Fukui Senior High School จนเกิดกิจกรรมกอล์ฟดีๆ ครั้งนี้ บนความตั้งใจร่วมกันที่เต็มไปด้วยความมุ่งหวังตั้งใจ ผลักดันพัฒนานักกอล์ฟเยาวชนของไทย และญี่ปุ่น ให้เติบโต ก้าวหน้าเป็นนักกอล์ฟที่ประสบความสำเร็จต่อไป ขอให้ทุกคนโชคดี
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428623308_375944062029283_395697420686057751_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428617979_375943995362623_4723233662324057386_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_2648-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428648324_374932902130399_3807570148957588507_n-1024x682.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_2764-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/428627121_375944992029190_6773962587223057381_n-1024x682.jpg)