เริ่มกิจกรรมกันไปอย่างเป็นทางการ ท่ามกลางบรรยากาศการต้อนรับแบบอบอุ่นสุด ๆ จากผู้บริหาร คณะครูอาจารย์ และนักเรียน โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา โดย ดร.ภัทรี สุรโรจน์ประจักษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา กล่าวให้การต้อนรับ พร้อมมอบพวงมาลัยดอกกล้วยไม้คณะครูนักเรียนโรงเรียน Westonbirt School จากประเทศอังกฤษ พร้อมด้วยผู้บริหารจาก CETA Worldwide Education ที่บินข้ามน้ำข้ามทะเล มาประเทศไทย เพื่อศึกษาแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมร่วมกัน
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5967-1024x681.jpg)
ภายใต้โครงการ Cultural Exchange Program 2024 โดยนักเรียน Westonbirt School จะได้ทำกิจกรรม ร่วมกับนักเรียนหลักสูตร International Program (IP) โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ตลอดทั้งสัปดาห์ ผ่านกิจกรรมน่าสนใจต่างๆ ทั้งวิชาการ และสันทนาการ มากมาย ระหว่างวันที่ 10-16 กุมภาพันธ์ 2567
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_5956-1024x681.jpg)
ก่อนกิจกรรมจะเริ่มคณะครูนักเรียนได้มีการปฐมนิเทศ ประชุมหารือพร้อมแนะนำตัวระหว่างนักเรียนครูอาจารย์ทั้งสองโรงเรียน รวมถึงแนวทางการเยี่ยมชมโรงเรียนในรูปแบบ School Tour อาทิ พาเดินเยี่ยมชมโซนโรงเรียนในระดับต่าง ๆ เช่นอนุบาล , ประถมศึกษา และ มัธยมศึกษา การไปทำความรู้จักโซนบ้านเรือนไทย สถาปัตยกรรมหนึ่งในสิ่งก่อสร้างที่สะท้อนความเป็นไทย ด้วยรูปลักษณ์ที่เป็นเอกลักษณ์แบบไทยๆ และต่อด้วยการพาชมความเป็นธรรมชาติของสวนพืชผัก สมุนไพร ต้นไม้นานาพรรณ ภายในโรงเรียน ต่อด้วยการเดินชมห้องตีกอล์ฟจำลอง Simulator โดดเด่นด้วยเครื่องวัดค่าอุปกรณ์ Track Man สุดล้ำสมัย
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6094-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6107-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6431-1024x681.jpg)
จากนั้นได้แบ่งกลุ่มนักเรียนเป็นสองกลุ่ม โดยกลุ่มแรกได้รับบทเป็นเชฟทำอาหาร โดยจะร่วมกับเพื่อนๆ นักเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ที่จะช่วยกันทำเนรมิตเมนูอาหารจานเด็ด อาทิเมนู ผัดผักรวมมิตรหมู , ข้าวกล้องใส่กุ้ง และ ข้าวผัดกะเพรา เป็นต้น ขณะที่ของหวาน นั้นนักเรียนจะได้ทำเมนูเพื่อสุขภาพ โยเกิร์ตสตรอว์เบอร์รีใส่กล้วย
ส่วนอีกกลุ่มนั้นนักเรียน จาก Westonbirt School ได้เข้าร่วมเรียนคลาสภาษาอังกฤษ ระดับชั้นมัธยมกับเพื่อน ๆ นักเรียน Plookpanya School หลักสูตร IP สอนโดยคุณครูชาวต่างชาติ ซึ่งตลอดการเรียนร่วม ๆ ชั่วโมงนั้นเต็มไปด้วยความสนุกอย่างมาก ยิ่งช่วงถามตอบ นักเรียนเพลินมาก ต่างรีบยกมือตอบคำถามแบบสนุก ๆสุด ๆ เรียกเสียงหัวเราะตลอดคลาสเรียนกันเลย
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6647-1024x681.jpg)
เรียนวิชาการกันไปแล้ว ถึงเวลานักเรียนจะได้มาสนุกกันต่อกับการทำอาหารในช่วง Thai Cooking Class ที่รอบนี้ นักเรียนจากอังกฤษ จะได้ฝึกและทำเมนู “ผัดไทย” อาหารชื่อดังของประเทศไทย ที่ขึ้นชื่อดังไกลระดับโลก โดยวิธีทำ “ผัดไทย” รสเด็ดนี้ได้คุณครู และนักเรียน Plookpanya School มาร่วมสอน ร่วมโชว์วิธีทำแจกสูตรความอร่อยกันแบบไม่มีกั๊ก ต่อด้วยของหวาน ข้าวเหนียวมะม่วง รสเด็ด กะทิเข้มข้ม นักเรียนไทย และอังกฤษ ถึงกับยกนิ้วให้กับความอร่อย บอกเลยว่าอร่อยถึงขั้นชนิดทานกันไม่หยุดกันเลย
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7186-1024x681.jpg)
พออาหารเริ่มย่อย หนังท้องอาจจะตึงทำให้หนังตาเริ่มหย่อน แต่อย่างที่เกริ่นไปว่ากิจกรรมครั้งนี้ เป็นการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม Culture Exchang Activity นักเรียน Plookpanya School คลาสนี้ จึงได้เชิญคณะครูและนักเรียน Westonbirt School มาร่วมสนุกปลุกความสดชื่นกันด้วยการ ให้ร่วมตอบคำถามจากโจทย์ “นึกถึงประเทศไทย นึกถึงอะไรบ้าง ? รวมถึงมีการแนะนำลักษณะสี “ธงชาติไทย” , แผนที่ประเทศไทย เป็นอย่างไร ? ที่มาของจังหวัดกรุงเทพมหานคร และ นครราชสีมา
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7248-1024x681.jpg)
รวมถึงคำขวัญต่าง ๆ อีกทั้งได้บอกเล่าเรื่องราวของ “ย่าโม” สถานที่สำคัญที่ผู้คนในโคราช กราบไหว้ สักการะขอพร จนเป็นหนึ่งแลนด์มาร์คท่องเที่ยวประจำเมืองโคราช ขณะที่บรรยากาศนั้นเต็มไปด้วยความสนุกสนาน นักเรียนมีการยกมือถามตอบ พูดคุยแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมไทยอย่างเป็นกันเอง พร้อมๆ มีเสิร์ฟขนมไทย อาทิ ทองหยอด ขนมทองม้วน และข้าว ตั้ง มาเสิร์ฟ ให้เพื่อน ๆ นักเรียนชาวต่างชาติ ได้ทานกันลิ้มรสสัมผัสความแปลกใหม่รสชาติขนมไทย
แน่นอนว่าการเดินทางมาไทยครั้งนี้ของนักเรียนอังกฤษ ไม่เพียงแต่จะแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม ซึมซับความเป็นไทย และวิชาการเท่านั้น ยังได้ร่วมสนุกกับกิจกรรมในคลาสสปอร์ต ด้านการออกกำลังกาย ในชนิดกีฬาวอลเลย์บอล บาสเกตบอล และ เทเบิลเทนนิส หรือปิงปอง ซึ่งตลอดการเล่นกีฬาของนักเรียน Westonbirt School นั้นนอกจากจะเต็มไปด้วยความสนุก เสียงหัวเราะ ครูผู้ฝึกสอนและเพื่อน ๆ นักเรียนโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา พร้อมใจให้คำแนะนำวิธีการเล่นกีฬา อย่างเป็นกันเอง เรียกว่าได้ทั้งเหงื่อ แถมยังได้ รอยยิ้ม ที่เต็มเปี่ยมด้วยคำว่า “มิตรภาพ”
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7843-1024x681.jpg)
โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ขอขอบคุณและยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่ได้ต้อนรับคณะครูนักเรียน Westonbirt School พร้อมด้วย CETA Worldwide Education ผู้เชี่ยวชาญในการศึกษาต่อระดับมัธยมศึกษา โครงการนักเรียนแลกเปลี่ยน และโครงการซัมเมอร์คอร์สที่ต่างประเทศ ในการเดินทางมาประเทศไทยและโคราช หวังว่าตลอดกิจกรรมในการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม ร่วมกันครั้งนี้ ทั้งด้านความรู้วิชาการ ทักษะด้านต่างๆ ที่ได้ร่วมมือกันในทุกมิติ ทั้งด้านอาหาร ด้านกีฬา จะเกิดประโยชน์แก่นักเรียนครูอาจารย์ ทั้งสองโรงเรียนต่อไปในอนาคต
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6998-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6508-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6881-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7028-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7025-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6992-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7056-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_6385-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7704-1024x681.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_7333-1024x681.jpg)