![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/IMG_1354-1024x681.jpg)
สนุกสนาน ครื้นเครง แถมได้ความรู้ ไปตาม ๆกัน กับกิจกรรมแข่งขัน Spelling Bee Contest 2024 ที่ดำเนินไปอย่างคึกคัก ณ ห้อง Auditorium ภายใน โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ท่ามกลางบรรยากาศจากน้อง ๆ นักเรียน เพื่อน ๆ ชั้นประถมศึกษา ครูอาจารย์ ประจำชั้นที่มาร่วมให้กำลังใจกันอย่างล้นหลาม ถึงขนาดลงทุนทำป้ายชื่อมาชู มาเชียร์ พร้อมส่งเสียงกรี๊ด เสียงเฮ ดังลั่นสนั่นสุดๆ
กิจกรรม Spelling Bee ครั้งนี้ จัดขึ้นโดยครู อาจารย์ระดับชั้นประถมศึกษา ที่มุ่งหวังให้นักเรียนระดับประถมศึกษาชั้น ป.1 – ป.6 ได้ฝึกฝนทดสอบทักษะการพูด ฟัง อ่าน เขียน เพิ่มมากขึ้น ผ่านการแข่งขันสะกดคำคำศัพท์ภาษาอังกฤษ Spelling Bee กิจกรรมที่เต็มไปด้วยความสนุก และให้ความรู้ด้านภาษาอังกฤษจากคำศัพท์มากมาย การันตีจากที่ สเปลลิงบี ได้รับความนิยมไปหลายประเทศทั่วโลก และบางประเทศ ถึงขั้นมีการจัดแข่งชิงเงินรางวัลหลักหลายล้านบาท
ขณะที่กติกานักเรียน Plookpanya School คุณครูจะกำหนดให้แบ่งการแข่งขันเป็นระดับชั้น ชั้นละ 5 คน เริ่มตั้งแต่ประถมศึกษาปีที่ 1 ขึ้นไปจนถึงชั้นระดับประถมศึกษาปีที่ 6 โดยจะให้นักเรียนเขียนกระดาษคำตอบสะกดคำ ฟังจากครูชาวต่างชาติ ที่จะบอกคำศัพท์เป็นภาษาอังกฤษทีละข้อจากชุดคำศัพท์ทั้งหมด 20 ข้อ
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/IMG_1529-1024x681.jpg)
จากนั้นนักเรียนจะชูคำตอบขึ้น และส่งคำตอบให้คุณครูที่นั่งด้านหลังคอยตรวจคำตอบ นักเรียนที่สะกดคำตอบถูกแต่ละข้อจะได้ไปต่อ จนกว่าจะเป็นผู้ชนะในการแข่งขัน ซึ่งนักเรียนตัวแทนของแต่ละชั้นเรียนต่างพกความมั่นใจและทำการบ้าน เตรียมตัวมาแข่งขันกันอย่างเต็มที่ หลายๆ คนมีความรู้ภาษาอังกฤษ ในระดับที่ดีเลย ทำให้การแข่งขันดำเนินไปอย่างสูสี ตอบคำถามสะกดคำภาษาอังกฤษถูกครบทุกข้อ
จากความโดดเด่นด้านภาษานับว่าเป็นเรื่องน่าชื่นชมนักเรียน และผู้ร่วมแข่งขันทุกคนถึงความสามารถความรู้ด้านภาษาอังกฤษ ที่มีเต็มเปี่ยม อย่างไรก็ดี มากกว่าภาษา คือ การฝึกให้เด็กๆมีความมั่นใจในตนเอง พัฒนาทักษะการสื่อสารและการพูดในที่สาธารณะ ฝึกฝนปฏิภาณไหวพริบ และความสามารถในการรับมือกับปัญหาเฉพาะหน้า ก็หวังว่านักเรียนทุกคนจะได้รับความรู้จากกิจกรรมดี ๆ ครั้งนี้ และนำไปต่อยอดพัฒนาเรื่องภาษาอังกฤษหรือภาษาอื่น ๆ ต่อไป เช่นภาษาญี่ปุ่น หรือภาษาจีน เพราะโลกทุกวันนี้หมุนไปเร็วเหลือเกินจนปฏิเสธไม่ได้ว่าภาษาที่สาม เป็นอีกปัจจัยสำคัญต่อการเรียน และอาชีพในอนาคตได้เลย
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/IMG_1510-1024x681.jpg)
โดยการเรียนรู้ภาษาอังกฤษในระดับชั้นประถมศึกษา โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ได้มีการจัดการเรียนรู้แบบบูรณาการภาษาอังกฤษ หรือ EIL (English Integrated Learning) ตั้งแต่ การเรียน Phonics, Writing, Basic English และ English Drama ผสมผสานการนำหลักสูตร Cambridge ซึ่งเป็นหลักสูตรระดับนานาชาติ จากมหาวิทยาลัย Cambridge หนึ่งในมหาวิทยาลัยชั้นนำของโลก
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/IMG_1430-1024x681.jpg)
โดยนำหลักสูตร Cambridge บูรณาการการเรียน การสอนร่วมกับ หลักสูตรการศึกษาระดับชาติ 8 กลุ่มสาระการเรียนรู้ ได้แก่ ภาษาไทย คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การงานอาชีพและเทคโนโลยี ศิลปะ สุขศึกษาและพลศึกษา และภาษาต่างประเทศ
ขณะที่ ภาษาจีน ทางโรงเรียน ก็มีการจัดการเรียนการสอนให้นักเรียนเช่นกัน ด้วยวิธีการเรียนรู้ที่น่าสนใจโดยคุณครูชาวจีน ตั้งแต่ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-6 โดย นักเรียนได้ฝึกฝนทั้ง 4 ทักษะ ได้แก่ ทักษะการฟัง การพูด การอ่าน และทักษะการเขียน
ทั้งนี้ จากความนิยมของการแข่งขัน Spelling Bee โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ได้ร่วมเป็นหนึ่งสถานที่จัดการแข่งขัน สนามสอบกลุ่มสาระวิชาภาษาต่างประเทศ โดยสมาคมสถานศึกษาเอกชนจังหวัดนครราชสีมา จัดแข่งขันทักษะวิชาการและการประกวดสิ่งประดิษฐ์นักเรียนโรงเรียนเอกชน ครั้งที่ 8 ระดับชั้นประถมศึกษา และชั้นมัธยมศึกษา