![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/PPY-St-Leonards-School-1024x768.jpg)
คุณอัชฌา ลีอังกูร ผู้บริหาร โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา คุณโชติมา ลีอังกูร ผู้บริหารบริษัทสงวนวงษ์อุตสาหกรรม นครราชสีมา พร้อมด้วย Mr.Andrew Gray , Ms.Siripa Sommanas ผู้บริหาร CETA Worldwide Education เดินทางเข้าเยี่ยมชมโรงเรียน Westonbirt School & Westonbirt Prep (อังกฤษ) และโรงเรียน St Leonards School (สกอตแลนด์)
โดยได้รับเกียรติคณะผู้บริหารโรงเรียน Westonbirt School & Westonbirt Prep ให้การต้อนรับพร้อมร่วมพูดคุยปรึกษาแนวทางเรื่องการศึกษาโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนระหว่างสองโรงเรียน Westonbirt School & Westonbirt Prep และโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ซึ่งในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2567 นักเรียน Westonbirt School เตรียมจะเดินทางไปที่โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา โดยเป็นส่วนหนึ่งโครงการแลกเปลี่ยนในการเรียนรู้ ศึกษาวัฒนธรรมอื่นๆของไทย
พร้อมกันนี้ นักเรียนหลักสูตรด้านอาหารของโรงเรียน Westonbirt School ทำเค้กเสิร์ฟต้อนรับคณะผู้บริหารโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ซึ่งใช้แป้งข้าวสาลี เซโมลินาปลอดกลูเตน จากไทยโดยคุณอัชฌา ลีอังกูร อีกด้วย
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ppy-3.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/PPY-Westonbirt-School-Westonbirt-Prep-1.jpg)
ขณะที่การเดินทางเข้าเยี่ยมชมโรงเรียน St Leonards School นั้นผู้บริหารโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ยังได้มีการพบปะพูดคุยกับนักเรียนไทยในสหราชอาณาจักร รวมถึงมีโอกาสการศึกษาดูงานแลกเปลี่ยนพูดคุยด้านการจัดการหลักสูตรกอล์ฟกับผู้บริหาร St Andrews Links สนามกอล์ฟ The Old Course ระดับตำนานที่มีชื่อเสียงแห่งแรกของโลก
ทั้งนี้ โรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา หวังเป็นอย่างยิ่งว่าความร่วมมือและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับโรงเรียน Westonbirt School & Westonbirt Prep , St Leonards School , Rossall School และ Windermere School จะนำมาซึ่งประโยชน์เต็มไปด้วยการพัฒนาในอนาคตร่วมกันกับโรงเรียนปลูกปัญญา นครราชสีมา ทั้งด้านหลักสูตรการเรียนการสอนวิชาการ และด้านกีฬา โครงการกอล์ฟ Plookpanya Golf Learning Center ต่อไป
สำหรับ CETA Worldwide Education ผู้เชี่ยวชาญโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยน และโครงการซัมเมอร์คอร์สที่ต่างประเทศ ในการศึกษาต่อระดับมัธยมศึกษา โดยในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ นี้ ที่ประเทศไทยจะมีการจัดนิทรรศการการศึกษาต่อมัธยมต่างประเทศ CETA Education Fair 2024 โดยทางผู้บริหาร โรงเรียน St Leonards School มีความยินดีและเตรียมที่จะเดินทางเข้าร่วมกิจกรรมนี้เช่นกัน
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ppy2-1-1024x860.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ppy8.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ppy5-768x1024.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ppy6-1024x768.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ppy7-1024x768.jpg)
![](https://plookpanya.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ppy9-1024x768.jpg)